![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/ฟาดหัวเพจการเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กร-1024x79.png)
โครงการเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรและป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบเทศบาลเมืองบ้านสวน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2564
การพัฒนา ประเทศให้ก้าวหน้าประชาชนมีความสุขอย่างยั่งยืนและสามารถก้าวพ้นทุกวิกฤตของโลกที่มากับกระแสโลกาภิวัตน์มีรากฐานที่สำคัญจากการพัฒนาบุคคลในประเทศนั้น ๆ ให้เป็นคนดี ซึ่งมีความเกี่ยวข้องโดยตรงกับการพัฒนาคุณธรรมจริยธรรมของคนในสังคม โดยเฉพาะ “เจ้าหน้าที่ของรัฐ”ซึ่งได้รับมอบหมายภารกิจในการให้บริการสาธารณะแก่ประชาชน ใช้อำนาจที่ได้รับมอบหมายจากรัฐ ในการปฏิบัติงานโดยความซื่อสัตย์และคาดหวังจากประชาชนว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐ” ต้องรับผิดชอบดูแล จัดการ ตัดสินใจเกี่ยวกับการให้บริการสาธารณะ การจัดการทรัพยากรของชาติให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อประชาชนและต่อประเทศชาติเทศบาลเมืองบ้านสวนเล็งเห็นความสำคัญในการพัฒนาบุคลากรในสังกัด เพื่อให้ตระหนักรู้ถึงการสร้างจิตสำนึก ให้มีคุณธรรม จริยธรรม และปฏิบัติงานด้วย ความซื่อสัตย์สุจริต รวมทั้งมีการปรับเปลี่ยนกระบวนทัศน์ วัฒนธรรมค่านิยม ด้วยการมีจิตสำนึกที่ดีในการปฏิบัติงาน ประพฤติปฏิบัติตนเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ประชาชน จึงได้จัดทำโครงการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม การป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2564 เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการปฏิบัติงานของบุคลากรในสังกัดเทศบาลเมืองบ้านสวนและประโยชน์สุขของประชาชน มีวัตถุประสงค์เพื่อปลูกจิตสำนึกให้บุคลากรในสังกัดเทศบาลเมืองบ้านสวนมีคุณธรรม จริยธรรม เข้าใจหลักธรรม ของพระพุทธศาสนา และน้อมนำเอาหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงไปเป็นแนวทาง ในการดำเนินชีวิตส่วนตัวและในการปฏิบัติราชการ เพื่อให้บุคลากรในสังกัดเทศบาลเมืองบ้านสวนได้รับการพัฒนาจิตใจ และพัฒนาตนเองให้มีจิตสาธารณะเกิดความสำนึกร่วม ในการเสริมสร้างสังคมแห่งคุณธรรมและสมานฉันท์ ประพฤติตน เป็นพลเมืองดี สร้างประโยชน์ให้แก่ครอบครัวประชาชน และประเทศชาติ สร้างจิตสำนึกในการกระทำความดี รู้จัก การให้ การเสียสละและการบำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ร่วมกัน เพื่อเป็นการสร้างภาพลักษณ์ที่ดีของเทศบาลเมืองบ้านสวนในการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาล โดยเทศบาลได้จัดให้มีกิจกรรม ดังนี้
1.กิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์นอกสถานที่
วันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ.2564 เวลา 09.00 น. ว่าที่ ร.ท.หาญณรงค์ เกิดคล้าย ปลัดเทศบาลปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีเมืองบ้านสวน พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ร่วมกิจกรรม Big Cleaning Day เพื่อเป็นการลดปริมาณฝุ่นละอองในอากาศ PM2.5 บริเวณถนนพระยาสัจจา ช่วงไฟแดงโรงเรียนชลราษฎรอำรุงถึงซอยบ้านสวน – พระยาสัจจา 1 ซึ่งถือว่าเป็นกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์นอกสถานที่ของคณะผู้บริหาร พนักงานเทศบาล พนักงานจ้างของเทศบาลเมืองบ้านสวน ซึ่งกิจกรรมนี้เป็นหนึ่งในกิจกรรมของโครงการเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรและป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบเทศบาลเมืองบ้านสวน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2564
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/166227462_2260450034088536_7531128873329420428_n.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/166711278_2260451260755080_2532206601209479399_n.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/150472048_2231223900344483_4636890262588193477_n.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/151434172_2219312338202306_6763020172407886860_n.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/148516239_2219312568202283_3414462218965773542_n.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/148897189_2219312244868982_4496991091721700561_n.jpg)
2.กิจกรรมปลูกจิตสำนึกต่อต้านการทุจริตและประพฤติมิชอบ
วันที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ.2564 เวลา 10.00 น. ว่าที่ ร.ท.หาญณรงค์ เกิดคล้าย ปลัดเทศบาลปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีเมืองบ้านสวน นำทีมพนักงานเทศบาลและพนักงานจ้างในสังกัดเทศบาลเมืองบ้านสวนดำเนินกิจกรรมต่อต้านการทุจริตบ้านสวนไม่โกงเพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึกเสริมสร้างการป้องกันและปราบปรามการทุจริต ณ อาคารอเนกประสงค์เทศบาลเมืองบ้าน ซึ่งกิจกรรมนี้เป็นหนึ่งในกิจกรรมของโครงการเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรและป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบเทศบาลเมืองบ้านสวน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2564
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/1-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/2-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/3-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/4-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/5-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03908-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03924-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03916-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03934-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/IMG_3451-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03898-scaled.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/DSC03901-scaled.jpg)
3.กิจกรรมยกย่องให้รางวัลแก่ผู้ปฎิบัติงานที่มีความซื่อสัตย์สุจริต และบริการประชาชนดีเด่น
วันที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ.2564 เวลา 09.00 น. ว่าที่ ร.ท.หาญณรงค์ เกิดคล้าย ปลัดเทศบาลปฏิบัติหน้าที่นายกเทศมนตรีเมืองบ้านสวน มอบรางวัลให้แก่ผู้ที่ปฎิบัติงานด้วยความซื่อสัตย์ และบริการประชาชนดีเด่นประจำเดือนพฤษภาคม ณ ห้องทำงานปลัดเทศบาลเมืองบ้านสวน เพื่อเป็นขวัญกำลังใจและเป็นแบบอย่างที่ดีให้พนักงานเทศบาลและพนักงานจ้างปฎิบัติหน้าที่และหรือให้บริการประชาชนด้วยความซื่อสัตย์สุจริต ซึ่งกิจกรรมนี้เป็นหนึ่งในกิจกรรมของโครงการเสริมสร้างวัฒนธรรมองค์กรและป้องกันการทุจริตและประพฤติมิชอบเทศบาลเมืองบ้านสวน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2564
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/S__4923457.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/S__4923456.jpg)
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2021/05/S__4923454.jpg)