? ขอให้พี่น้องประชาชนดูแลสุขภาพของตนเองในช่วงฤดูหนาวนี้ และควรระวังโรคในฤดูหนาว 4 โรค 3 ภัยสุขภาพ ดังนี้
? 4 โรคติดต่อได้แก่ โรคหัด , โรคปอดอักเสบ , โรคไข้หวัดใหญ่ , โรคอุจจาระร่วงเฉียบพลัน
? 3 ภัยสุขภาพได้แก่ การเสียชีวิตที่เกี่ยวเนื่องจากภาวะอากาศนาว , การสูดดมก๊าซพิษและขาดอากาศหายใจจากเครื่องทำน้ำอุ่นระบบก๊าซ , การเกิดอุบัติเหตุทางถนนในช่วงอากาศหนาวและหมอกจัด
![](https://www.bansuan.go.th/wp-content/uploads/2020/06/78964032_1776952622438282_7319191701988311040_o.jpg)